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ya kuzaliwa Rais Samia
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historia kwa kuwa benki ya
kwanza nchini kupata faida
baada ya'kodi ya Sh bilioni
210.

Taarifa ya matokeo ya
mwaka mzima wa 2021
imesema faida kabla ya
kodi ilikuwa Sh bilioni 420,
ongezeko la asilimia 41 kwa

mwaka kutoka Sh bilioni 301.
Akizungumzia mafanikio

hayo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa NMB, Ruth Zaipuna,
alisema anajivunia matokeo
waliyoyapata kama timu na
kuamini kuendelea kuwa na

ukuaji endelevu wa biashara.

“Ukuaji mkubwa wa bi-

Na Siia Lubasi

ERI_KALI imesema
haitatoa kibali cha

China hadi wanyama hao
watakapofikia idadi ya
milioni 10.

za Mifugo kutoka Wizara
ya Mfugo na Uvuvi, Pro-
fesa Hezron Nonga alitoa
msimamo huo wakati wa

wa punda katika Kampuni
za Huacheng International
LTD ya Dodoma na Fang
Hua Investment CO LTD
ya Shinyanga. )
Profesa Nonga alisema

biashara ya pundana -
mazao yake ikiwamo uchin-
jaji kwa wawekezaji kutoka

Mkurugenzi wa Huduma

mkutano wa tathmini baada
ya serikali kusitisha uchinjaji

jike la punda linabeba mim-
ba miezi 13 na likizaa linalea
mtoto kwa miaka mitano na
kwamba punda mmoja kwa
miaka 10 anaweza akazaa’ -

wa kwa uwiano wa gharama
na mapato hadi asilimia 47
kutoka asilimia 51 mwaka
2020, kiwango ambacho kipo
ndani ya ukomo wa kibenki
wa asilimia 55.

“Usimamizi makini wa
mikopo na uhusiano mzuri na
wateja uliboresha ubora wa
jumla wa mali za benki na ku-
ufanya uwiano wa mikopo
chechefu kupungua hadi

asilimia 3.2 mwezi Desemba
mwaka 2021, kiwango amba-
cho ni kidogo kulinganisha na
takwa la kikanuni ya asilimia
tano,” taarifa ilibainisha,
Jumla ya mikopo iliyo-
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Serikali yatoa msimamo biashara ya punda

mtoto mmoja au asizae
kabisas

Alisema wawekezaji
wakati wanaanza kuchinja
punda miaka ya 2016 hadi
2017 walikuwa wanachinja
punda hao idadi yoyote
pasipokuwa na ukomo.

“Walikuwa wanachinja
idadi ya punda 400 kwa siku,
idadi ya punda waliopo Tan-
-zania hawazidi hata 700,000
kwa wakati ule na waliende-
lea kuchinja zaidi ya punda
400 kwa siku, ikafika wakati
punda hao wakaisha,”
alisema Profesa Nonga.

Alisema Oktoba mwaka
jana, aliyekuwa waziri wa _
wizara hiyo, Mashimba Nda-
ki alizuia uchinjaji wa punda
nchini baada ya wawekezaji
kukiuka masharti.

Mitafiti kutoka Taasisi
ya Utafiti wa Mifugo Tan-
zania (TALIRI), Dk Jonas
Kizima, alisema yeye binafsi

alishiriki katika utafiti kwa

+ katika jamii.

- wengi hawapendi uchinjaji

£ | M| <. o R F STl
‘peleka nyunibani; " aliserda, | * -

e i o
uliifanya NMB kuwa benki
ya kwanza kuwa na mfuko
maalumu wa kuukopesha
mnyororo wa thamani wa
sckta ya kilimo kwa riba
isiyozidi asilimia 10.
Mafanikio ya ukuaji wa

NMB na mchango wake

mkubwa kwenye uchumi
wa Tanzania umeendelea
kuifanya kinara wa ubora

nchini kupitia tuzo mbalim-
bali za ndani na nje ya nchi.
Mwaka 2021, Benki ya NMB
ilitunukiwa tuzo saba za
kimataifa ikitangazwa kuwa
Benki Bora na Salama Zaidi
nchini Tanzania.

L

kushirikiana na taasisi tatu
kikiwemo Chama cha Kute- -
tea Haki za Mifugo Arusha
(ASPA), kuangalia ni namna
gani punda wanafugwa

“Tulibaini biashara ya
uchinjaji punda imeshamiri,
utafiti ulionesha asilimia 68
ya watu waliohojiwa katika
wilaya za Iringa, Chemba,
Monduli na Arusha walio

wa punda,” alisema.
Alisema kwa kipindi cha
miaka minne kuanzia 2016
hadi 2019 baada ya kufanya
tathimini walikuta punda
waliochinjwa ni 88,312,
Mkurugenzi Mtendaji
wa ASPA, Livingston Masija
alisema wanataka punda
waendelee kuwasaidia
wananchi katika shughuli za
kila siku kama kuchota majj,
kubeba matofali, kuni na
mazao kutoka shambani ku-
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Madiwani walalamika kuitwa

Na Raymond Mihayo, Kahama wananchi katika maeneo yetw.” mizigo na kutukanwa kwenye =l
ARAZA la Madiwani wa Hiyo ni kauli ya Diwani wa Majengo, mitandao inayojiita Kg_hamg Political, ka
Manispaa limelalamika Bernard Mahongo katika kikao cha Jowani katika wilaya hii madiwani tal
vitendo vinavyofanywa na Baraza kilichokaa juzi kupitisha wamefanya mengl ya maendeleo, na ;
baadhi ya wananchi “‘m mapendekezo ya bajeti ya Manispaa yenye manufaa kwa wananchi. ke
kuwaita madiwan! mizigo kwa mwaka 2022/23. Hata hivyo, Mahongo alisema x
kupitia mitandao ya kijamii Mahongo alisema wamekuwa hapana budi kuheshimiana na pale h
“Sisi madiwani wa Mnnisp.zm wakikaa na makabrasha zaidi ya Mkurugenzi anaposifiwa kwa lufanya b
husika tunaomba tuheshimiane wild, wakiyapitia na kurekebisha maendeleo, aseme si peke yake, bali v
Towani tumekuwa tukilkaa vikao na panahitajika na kuongeza kuwa nyuma yake kuna madiwani ambao
Kupitisha maazimio mengi, lkwa hiyo maendeleo ya Kahama hayafanywi na wamefanya kazi kubwa. ) ]
tunaomba tusidharauliane katila Y mtu mmoja ambaye ni Mkurugenzi Diwani wa Kahama Mjini, Hamidu
kazi tunazofanya kwa maslahi ya wa Manispaa. Kapama alisema katika mapendekezo

Aliserna wamechoka kuitwa va bajeti ya mwaka huu, nguvu kubwa
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A Wafugaji W
walioingiza
mifugo waonywa

Na Kija Elias, Mwanga
SERIKALI wilayani hapa, imewataka wafugaji

walioingiza mifugo yao kutafuta malisho bila
' utaratibu, waondoke haraka.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Mkuu wa Wilaya,
Abdallah Mwaipaya, kwenye kikao maalumu
cha Baraza la Madiwani kilichopokea, kujadilina
kupitisha bajeti ya halmashauri kwa mwaka wa
fedha 2022/23.

Mwaipaya alisema kuna makundi makubwa ya
ng'ombe ndani ya wilaya hiyo yakitafuta malisho,
jambo ambalo limesababisha uharibifu mkubwa wa
mazingira.

"Wilaya ya Mwanga tumelemewa na mifugo kwa
sasa, hatuna tena maeneo ya kukusanya mifugo
inayolaja kutoka maeneo jirani kwalengo la
lcutafuta malisho.

“Nimemwagiza ofisa tarafa na ofisa mifugo wa
wilaya kuwaandikia barua ya kuwaeleza wenyeviti

wa vijiji nakata, kusitisha utoaji vibali vya kuruhusu

kuingiza mifugo ndani ya wilaya hii kwa sasa," ° o0
alisemna Mwaipaya.
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo

Mwajuma Nasombe, alisema kwa miezi michache

iliyopita, wilaya ya Mwanga ilipata mvua za vuli e e )
na hivyo kusababisha nyasi kuota na hivyo kuwa
kimbilio la wafugaji kuleta mifugo yao ndani ya

wilayani.
"Kutokana na mvua chache za vuli zilizoonesha hivi Na Dotto Mwaibale, Singida wa pili kwa uzalishaji kimkoa, b
mgodi wa Sekenke wilayani Irar

karibuni katika wilaya yetuy, nyasi nyingi zimeota
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takribani maeneo yote ya Mwanga, jambo lililofanya ANYAKAZI zaidiya 250 *Tumekuwa na changamoto
wafugaji kuleta mifugo yao bila utaratibu hususani wa mgodi wa Mpipiti katika | akini utatuzi umekuwa ukichy
latika kata za Jipendea, Mgagao na Kalambandea na Kata ya Mudida wilayani bapa | [nuda mrefukwa ahadinyingi!
kusababisha makundi makubwa ya mifugo,” alisema | akiwamo aliyekuwa mgombea udiwani \ 22 baadhi ya viongozi waliofike
Nasombe. ) wilayani Maswa, Simiyu, Adolf Saida \ mgodini kujua changamoto ze
Alisema mifugo hiyo walibaini imekuwa ikitoka (Chadema) wamejiunga na CCM. liserna Maduhu.
Arusha, Monduli na Simanjiro ambapo Januarl Akizungumza baada ya kupokewa i alishukura wachimb
25 mwaka huu takribani ngombe zaidiya 50,000 na Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya ya lowa kufranya kazi lowa bidii ka
ziliingizwa katika wilaya iyo. Singida, William Nyalandu aliyekuwa mazingira ya amani na uuliv
Kwa mujibu wa Nasombe mifugoambayo mgeni rasmi kwenye maadhimisho ali hiyo ndiyo imekuwa ic!
imekuwa ikiripotiwa kufa ndani ya wilay2 1iyo & va miaka 45ya CCM yaliyoandaliwa kupata madini mengj, na kui
yawilaya ya Mwanga, ni ng ombe waliosafirishwa —} na Umoja wa Vijana (UVCCM), Saida Sexikali mapato na ao kuin
umbali mrefu bila kupata malisho a lutosha alisema wameamua kujiunganachama | jiychumi.
wamekuwa waldf, ambapo kwa stk 0g ombe 20 hicho, baada ya kuridhishwa nautendafi | Akizungumza katika maad
hadi 30 zinakufa kutokana na kutembea umbali \azi wa Rais Samia Suluhu Hassan. oy, Nysiencu alfwaomba:
murefu bila malisho. i wa Wil Mmojawa wakurugenzi wamgodiluo, | ytakapowadia mudawa uck
Kaimu Ofisa Mifugo na Uvuvi wakut gahyana Mussa Maduhu alisema changamoto viongozi rapema mwezi j
Mwanga, Email Mkemwa, alisema kuto afua y Jubwa waliyonayo ni kujengewa daraia, | enye weledi ili kumsaidia
MASNEO MENE! kuatpmwa na ukame, Wa MEal Jukatika umeme unaokwanisha utoaji Rais Samia.
wamekuwa wakilazimika kuleta mifugo yao katika e eng maduarani na gharama R
i ji mengi maduarani i Nyalandu aliwat
wilaya ya Mwanga kutokana na kuwepo nyasi nyingl. b miti va kufungia e ik
Micwerna alisema kuwapo makundi makubwaya | kubwa Yﬂfﬂlpﬂeal mitiy o gi kmlrcDuTShad amﬁ s
) 2 ili ara lcwa usalama wa Kazl. ipa adaupiha:
nglombe, kuna hatari kubwa ya kutokea milipuko ya mﬂgema e b unaladiriva luva rl?elekt?o i D

magonjwa ya mifugo katika wilayahiyo.
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